MỘT SỐ THÔNG TIN CẦN LƯU Ý

1. Đăng bài đúng diễn đàn. Nội dung bài viết hoà nhã, không thảo luận về tôn giáo, không văng tục, không chỉ trích, không nói xấu thành viên khác, diễn đàn khác hay bất cứ ai.
2. Viết tiếng Việt có dấu để dễ đọc, dễ hiểu: Hướng dẫn gõ dấu tiếng Việt
3. Tuyệt đối không đăng bài viết, phim ảnh, truyện có liên quan đến giới tính, chính trị, sắc tộc, khiêu dâm, quảng cáo...Tất cả các bài viết vi phạm sẽ bị xoá. Xin các Anh/Chị vui lòng thông báo ngay cho Ban Điều Hành hoặc email admin@conhacvietnam.com nếu phát hiện có bài đăng sai phạm. Thành thật cám ơn!

Quan điểm nhất quán của diễn đàn là : Giữ gìn và phát huy bản sắc Văn Hoá, Nghệ Thuật dân tộc nói chung, Tài Tử và Cải Lương nói riêng.

Hôm nay, T.Tư Tháng 9 03, 2014 1:51 am

Trang 1 trên 2 [ 21 bài viết ]  Chuyển đến trang 1, 2  Trang kế tiếp
Người gửi Nội dung
 Tiêu đề bài viết: Cách học 6 câu vọng cổ
Gửi bàiĐã gửi: T.Ba Tháng 1 01, 2008 2:32 am 

Đã tặng THANKS: 0 lần
Đã nhận THANKS: 0 lần
anh van hai cho em hoi ve vong co. Anh hai co cach nao chi em hoc 6 cau vong co dươc ko anh? em hoc hoai ma ko dươc gi het mong anh chi em.cam on anh.

Ngoại tuyến
 Xem thông tin cá nhân  

Tiêu đề bài viết: Re: 6 cau vong co
Gửi bàiĐã gửi: T.Ba Tháng 1 01, 2008 5:44 am 

Đã tặng THANKS: 32 lần
Đã nhận THANKS: 173 lần
Chào Bạch công Tử, bạn hỏi anh Văn Hải mà tôi lại xen vô thì xem như không phải đạo rồi, nhưng vì tôi biết anh Hải không có thời giờ để nói chuyện học lâu dài, để bạn hiểu cách nào để học đàn 6 câu như bạn mong muốn. Tôi xin được làm quen và mạo muội hỏi bạn đôi câu. Trước tiên xin phép hỏi bạn vài câu nhé, nếu có gì không phải mong bạn bỏ qua cho.

01- Bạn có biết cách lên dây chưa????
02- Bạn có xem qua các ký âm pháp của mấy anh trên mạng chưa???
03- Bạn có thường nghe âm nhạc cổ điển VN chưa????
04- Bạn học bằng cách nào?? phải nói thì mai ra mới có thể giúp bạn, vì môn võ học nầy không phải dễ học, vì nó đòi hỏi rất lâu dài và công phu luyện tập.

Về phương pháp học thì có rất nhiều cách học, cái thông dụng ngày nay là tài liệu nằm trên vnhoathingdon, tôi biết chắc là dù cho anh Hải có nói bạn cũng không tập được, vì nó đòi hỏi bạn phải có đam mê, yêu thích và luôn tơ tưởng mình sẽ là một nhạc sĩ hát dạo hay chánh thức thì vẫn cũng phải có lòng cầu tiến đam mê.

Tôi nói để bạn hiểu môn chơi âm nhạc chứ không nói để bạn nản lòng. Cho nên bạn vẫn phải hiểu là bạn đang muốn gì và sẽ làm gì??? Tôi có thể nói chắc là tôi có thời giờ nhiều hơn anh Hải và có thể hướng dẫn được cách nào bạn đàn, còn hây dỡ là do nơi bạn có thiên tư về âm nhạc hay không, đó là tuỳ nơi sự hiểu biết với lòng đam mê yêu thích của bạn.

Đôi hàng làm quen chắc không làm bạn phiền lòng chứ??? Có gì bạn cứ mail hỏi tôi sẳn sàng giải đáp trong sự hiểu biết của tôi đến đâu sẽ trả lời cho bạn đến đó. endingletran@yahoo.com.au

Năm mới chúc bạn luôn an khang dồi giàu sức khoẻ.
Chào Trần Anh

Ngoại tuyến
 Xem thông tin cá nhân  

Tiêu đề bài viết:
Gửi bàiĐã gửi: T.Ba Tháng 1 01, 2008 7:20 am 
Site Admin
Hình đại diện của thành viên

Đã tặng THANKS: 13910 lần
Đã nhận THANKS: 21503 lần
Chào Bachcongcu,

Bạn vui lòng viết tiếng việt có dấu nhé. vì viết không dấu rất khó đọc

Thanks,
Tamtran

Chơi hết mình-ăn hết mâm-nhậu hết rượu-đàn hết ngón-ca hết hơi-->Té xuống chết

----------------------------------------------------------------------------------------------
Ngoại tuyến
 Xem thông tin cá nhân Gửi email  

Tiêu đề bài viết:
Gửi bàiĐã gửi: T.Ba Tháng 1 01, 2008 7:35 am 
Nhạc sỹ
Hình đại diện của thành viên

Đã tặng THANKS: 4 lần
Đã nhận THANKS: 18 lần
Chào bạn,

Xin trả lời bạn đôi lời.
Học vọng cổ chủ yếu chúng ta phải biết nhịp vì đàn mà không có nhịp thì coi như bỏ đi. vì không ai ca được. vì thế bạn phải tập nhịp cho vững.
Ở đây bạn có thể học theo tài liệu trên web của các anh ở đây. Văn Hải thấy có rất nhiều ký âm
Bạn nhìn ký âm và nghe theo bài nhạc và đàn theo từng khuông.
Có gì không hiểu cứ hỏi các anh ở dây sẽ trả lời cho bạn

Thân chào,
Văn Hải

Ngoại tuyến
 Xem thông tin cá nhân Gửi email  

Tiêu đề bài viết:
Gửi bàiĐã gửi: T.Ba Tháng 1 01, 2008 5:51 pm 

Bạn tran anh chắc đờn hay lắm nhỉ ? Mà sao bạn post chỉ có vài bài vậy ? >>Hoa Hồng<<

Ngoại tuyến
 Xem thông tin cá nhân  

Tiêu đề bài viết:
Gửi bàiĐã gửi: T.Ba Tháng 1 01, 2008 7:28 pm 

lyNamCan đã viết:
Bạn tran anh chắc đờn hay lắm nhỉ ? Mà sao bạn post chỉ có vài bài vậy ? >>Hoa Hồng<<

Bạn có nghe câu hát, tôi ca không hây tôi đàn nghe cũng dở, nhưng nếu buồn nghe cũng đỡ không??. Hơn nữa văn hây không cần đọc dài, còn hây hay dở tuỳ người muốn nghe. Trên cõi đời nầy cao nhân tắc hửu cao nhân cao. Cho nên mình biết bao nhiêu mình hướng dẫn bấy nhiêu. Bạn nào thích thì nhào vô chơi không thì thôi có sao. Một mình một cõi thì biết thế nào để nói, nếu có cùng chung thì mới biết thế nào là mây trắng trời xanh.

Ngoại tuyến
 Xem thông tin cá nhân  

Tiêu đề bài viết:
Gửi bàiĐã gửi: T.Ba Tháng 1 01, 2008 9:49 pm 

Chào tran anh. Mình có nghe qua bài vọng cổ câu 1,2 của bạn.
Bài đàn khá hay rất sắc sảo và lấy chữ đờn của cố nhạc sĩ Văn Vỹ khá nhiều.
Nhưng đáng tiếc một điều là khi mình nhịp 128 thì cái xề 4 câu 2 và khúc cuối hò nhất 16 bị vấp thành ra dư một miếng. Nếu bạn chịu khó luyện tập nhịp vững chắc nữa thì sẽ đờn hay lắm. Vì không có nhịp thì chỉ có người không biết ca mới ca cương theo thôi chứ còn ai rành thì không dám.
Vài hàng trao đổi nhau trong đờn ca tài tử hầu để tất cả tiến bộ hơn có gì không phải xin bạn bỏ qua. O:)

Ngoại tuyến
 Xem thông tin cá nhân  

Tiêu đề bài viết:
Gửi bàiĐã gửi: T.Tư Tháng 1 02, 2008 4:36 am 

lyNamCan đã viết:
Chào tran anh. Mình có nghe qua bài vọng cổ câu 1,2 của bạn.
Bài đàn khá hay rất sắc sảo và lấy chữ đờn của cố nhạc sĩ Văn Vỹ khá nhiều.
Nhưng đáng tiếc một điều là khi mình nhịp 128 thì cái xề 4 câu 2 và khúc cuối hò nhất 16 bị vấp thành ra dư một miếng. Nếu bạn chịu khó luyện tập nhịp vững chắc nữa thì sẽ đờn hay lắm. Vì không có nhịp thì chỉ có người không biết ca mới ca cương theo thôi chứ còn ai rành thì không dám.
Vài hàng trao đổi nhau trong đờn ca tài tử hầu để tất cả tiến bộ hơn có gì không phải xin bạn bỏ qua. O:)

Chào bạn Lý. Mình rất cám ơn bạn đã cho mình thấy cái sai của nhịp đàn, Có như vậy mình mới biết mình đang đứng ở đâu và mình sẽ làm gì ở trong tương lai. Nói ra thì các bạn sẽ cho rằng mình biện bạch, để che lấp cái sai trái và dở của mình. Nếu đàn sai mà không sửa, làm sai mà không chửa thì mới đáng nói khải không?? Thật lòng mình rất cám ơn bạn đã đưa cho mình thấy cái sai trong môn võ học cổ truyền VN.

Nghệ thuật nói chung và âm nhạc nói riêng, mình nghĩ không giống như khoa học, nghĩa là phải đúng 2x2=4. Mỗi một lảnh vực điều có cái hay cái dở riêng của nó, ăn cơm vô miệng còn rơi rớt thì đàn ca cũng có khi trúng khi trật đó là chuyện thường. Mình đã bỏ chơi hơn 10 năm, nay chơi lại thì có cái sai là chắc chắn rồi. Cái trọng yếu là mình có biết mình đang làm gì và đứng đâu. Người học đàn mà biết người hướng dẫn đàn sai và người học biết sửa sai đừng làm theo cái sai của người hướng dẫn mới gọi là học. Còn nếu như biết sai mà vẫn làm theo thì cái nầy mới đáng nói.

Thường thì một mình một cõi cho nên mới có câu nói là múa gậy rừng hoang. Cái trọng yếu là khi chơi cùng một nhóm mà mình có hoà họp với nhóm hay không thì cái đó mới nói chuyện. Môn chơi âm nhạc cổ điển VN là một môn chơi rất khó nuốt, xét ra thì có rất nhiều người chơi lắm nhưng thành đạt thì không bao nhiêu người. Nghệ thuật đưa cho người thưởng ngoạn, chứ không phải bắt người phải làm theo cái sai của mình. Hơn thế nữa khi thưởng thức mình có cảm nghĩ gì trong âm điệu, tiết tấu của người chơi nhạc??? Chơi âm nhạc phải có hồn chất của âm nhạc, chứ âm nhạc không là một cái máy phát lại những gì đã có.

Một người rất là mực thước không bao giờ uống rượu để mình phải bị say rồi phải té bờ té bụi, nhưng bổng một hôm vì một cao hứng nào đó cho nên uống quắt cần cầu, khi ra về thì lủi vô bụi tre đánh một giấc, sáng hôm sau người qua kẻ lại nhìn thấy che miệng cười, không lẽ người ấy đi tự vận mà chết sao?? Có hai danh từ, thầy đàn khác với thợ đàn, thầy có đôi khi không giỏi bằng trò chỉ tàm tạm thôi, nhưng lại có những người học trò rất giỏi và trên con đường âm nhạc người học trò tiến đến một mức cao diệu thì cái đó không phải là thầy hây, mà do người học trò biết cách học và thể hiện cái học. Còn thợ đàn thì lúc nào cũng mực thước cho đúng để đàn cho người ca kẻ hát, nên mới có câu nói đo ni đóng giầy.

Mình không là thầy mà cũng không là thợ, mình chỉ là người đi trước biết được bao nhiêu và những gì khó khăn trở ngại hướng dẫn người đi sau, và mong cầu những người đi sau có những khai phá rộng lớn, bởi vì một bài nhạc muốn đi vào lòng người nghe cũng phải trải qua năm dài tháng rộng. Một mình một ngựa thì có gì để nói, cùng một nhóm có những nhạc cụ khác nhau cùng hoà lên âm giai, điệu thức du dương và đưa người thưởng thức cảm nhận được hồn nhạc mới là cái hây của âm nhạc. Còn như không hoà điệu mà chia rẽ thì có gì để nói. Có câu ca mà mình rất tâm đắc, (Khi là một kẻ bàn quan người ta rất dễ làm một kẻ anh hùng) Ở đây mình chỉ hiểu và biết còn làm ra sau thì phải có thời gian trả lời. Từ sự hiểu, biết và đưa ra một thể thức phải có nhiều giai đoạn. Cái đáng sợ nhất là mình không biết mình là ai và đang làm gì đứng đâu.

Một lần nữa thành thật cám ơn bạn đã giúp mình thấy cái sai trong âm nhạc, lẽ đương nhiên là mình phải học tập để tiến bộ chứ, biển học bao la mà, có ai dám đứng ra tự xưng là mình tài cao bắc đẩu không??? Vài hàng tâm sự nếu có gì không hây xin lương thứ nhé.
Xin chào Trần Anh

Ngoại tuyến
 Xem thông tin cá nhân  

Tiêu đề bài viết:
Gửi bàiĐã gửi: T.Tư Tháng 1 02, 2008 5:36 am 
Forum Mod

Đã tặng THANKS: 2838 lần
Đã nhận THANKS: 951 lần
Tran Anh : >>Hoa hồng nỡ<< >>Hoa hồng nỡ<< >>Hoa hồng nỡ<< =D> =D> =D>

Rất tâm đắc những lòi Bạn nói,
Trong khi đàn,đôi lúc cao hứng quá thường bị chinh nhịp,đó là chuyện thường, nhưng biết thẳng thắn chấp nhận lời phê bình là chuyện khó.Phục Bạn đấy,cụng ly nha >CụngLy< >CụngLy< >CụngLy<

Ngoại tuyến
 Xem thông tin cá nhân  

Tiêu đề bài viết:
Gửi bàiĐã gửi: T.Năm Tháng 1 03, 2008 6:13 am 

namo---o đã viết:
Tran Anh : >>Hoa hồng nỡ<< >>Hoa hồng nỡ<< >>Hoa hồng nỡ<< =D> =D> =D>

Rất tâm đắc những lòi Bạn nói,
Trong khi đàn,đôi lúc cao hứng quá thường bị chinh nhịp,đó là chuyện thường, nhưng biết thẳng thắn chấp nhận lời phê bình là chuyện khó.Phục Bạn đấy,cụng ly nha >CụngLy< >CụngLy< >CụngLy<

Chào anh Năm, dạo nầy thế nào có khoẻ không? Xin gởi đến anh lời chúc chân thành.

Cám ơn lời chia xẻ của anh, chuyện mình đàn dư nhịp thì mình chấp nhận có gì mà phải ngại hay tự ái đâu anh. Nếu nói chuyện về âm nhạc thì có biết bao nhiêu điều cho phỉ, cái mình thấy là chúng ta có chấp nhận vấn thân và dám làm và sửa sai hay không, cái đó mới là cầu tiến. Xin phép tâm sự với anh, mong rằng không làm anh phiền lòng.

Các bạn học âm nhạc cổ điển VN ngày nay sướng hơn mình ngày xưa rất nhiều, vì có người cho không tài liệu, hoặc là trao đổi kinh nghiệm, gần hơn nữa là trực tiếp chỉ trên mạng qua điện thoại. Nhớ lại thời xưa của mình sao mà lắm nổi vất vả, muốn học đàn thì không có người dại, rồi lại không có tiền, ham mê quá chỉ học lóm mà thôi, còn cây đàn thì xin của người quen chơi tân nhạc không sài, đem về khoét phím xuống, dây đàn thì xin tiền của bà ngoại mà mua, học thì nghe hát máy lên giây thiều dĩa đá hồi xưa, chứ làm gì có người hướng dẫn như ngày nay. Vì những đau thương đó mà thấy các bạn có chút đam mê mà mình muốn giúp đỡ cách nào đàn được thôi, chứ còn hây hay dỡ phải do người học chứ.

Thế kỹ 21 nầy cái gì cũng thay đổi muốn làm nhịp cầu để chuyễn tiếp không phải là chuyện dễ phải không anh?? Thế hệ chúng ta đã già, hơn nữa cái gì mình muốn cũng không thể làm được, bởi trong đời sống của chúng ta có quá nhiều hệ luỵ. Nhìn những năm tháng trôi qua và từng thu chết từng thu chết mà đời người thì chẳng nên tích sự gì.

Vài hàng tâm sự mong rằng không làm bẩn tai mắt.
Xin chào Trần Anh

Ngoại tuyến
 Xem thông tin cá nhân  

Tiêu đề bài viết:
Gửi bàiĐã gửi: T.Năm Tháng 1 03, 2008 2:20 pm 
Forum Mod

Đã tặng THANKS: 2838 lần
Đã nhận THANKS: 951 lần
Cám ơn Tran Anh, mình và gia đình cũng khoẻ;
Rất cảm thông và trân trọng những tâm sự của Bạn.

Ngoại tuyến
 Xem thông tin cá nhân  

Tiêu đề bài viết:
Gửi bàiĐã gửi: T.Năm Tháng 1 03, 2008 10:07 pm 

Chào mấy chú trên diễn đàn! Cháu tình cờ phát hiện ra forum này trên google khi tra mấy từ khóa về cổ nhạc , cháu rất vui được làm wen với mấy chú, cháu cũng thích cổ nhạc lắm ! >CụngLy< Cho cháu hỏi có phải chú vnVanHai và chú trananh là ban điều hành không vậy?

Nếu cháu có vài bản đờn mà muốn post lên thì phải làm như thế nào?
Cám ơn mấy chú

À cháu xin giới thiệu cháu tên là Hiền, năm nay lên 17 tuổi

Ngoại tuyến
 Xem thông tin cá nhân  

Hiển thị bài viết cách đây:  Sắp xếp theo  
 Trang 1 trên 2 [ 21 bài viết ]  Chuyển đến trang 1, 2  Trang kế tiếp

Bạn không thể tạo chủ đề mới.
Bạn không thể trả lời bài viết.
Bạn không thể sửa những bài viết của mình.
Bạn không thể xóa những bài viết của mình.

Tìm với từ khóa:
Chuyển đến: